ਗਲੋਬਲ ਹੰਗਰ ਇੰਡੇਕਸ ਵਿੱਚ ਭਾਰਤ 100ਵੇਂ ਨੰਬਰ ਉੱਤੇ , ਉੱਤਰ ਕੋਰੀਆ – ਬੰਗਲਾਦੇਸ਼ ਤੋਂ ਵੀ ਪਛੜਿਆ


ਨਵੀਂ ਦਿੱਲੀ : ਇੱਕ ਰਿਪੋਰਟ ਦੇ ਮੁਤਾਬਕ ਭਾਰਤ ਵਿੱਚ ਭੁੱਖ ਇੱਕ ਗੰਭੀਰ ਸਮੱਸਿਆ ਹੈ ਅਤੇ 119 ਦੇਸ਼ਾਂ ਦੇ ਸੰਸਾਰਿਕ ਭੁੱਖ ਸੂਚਕਾਂਕ ਵਿੱਚ ਭਾਰਤ 100ਵੇਂ ਨੰਬਰ ਉੱਤੇ ਹੈ । ਭਾਰਤ ਉੱਤਰ ਕੋਰੀਆ ਅਤੇ ਬੰਗਲਾਦੇਸ਼ ਜਿਹੇ ਦੇਸ਼ਾਂ ਤੋਂ ਪਿੱਛੇ ਹੈ ਲੇਕਿਨ ਪਾਕਿਸਤਾਨ ਵਲੋਂ ਅੱਗੇ ਹਨ । ਇੰਟਰਨੇਸ਼ਨਲ ਫੂਡ ਪਾਲਿਸੀ ਰਿਸਰਚ ਇੰਸਟੀਚਿਊਟ ( ਆਈਏਫਪੀਆਰਆਈ ) ਨੇ ਆਪਣੀ ਰਿਪੋਰਟ ਵਿੱਚ ਕਿਹਾ ਕਿ ਬੱਚੀਆਂ ਵਿੱਚ ਕੁਪੋਸ਼ਣ ਦੀ ਉੱਚ ਦਰ ਵਲੋਂ ਦੇਸ਼ ਵਿੱਚ ਭੁੱਖ ਦਾ ਪੱਧਰ ਇਤਨਾ ਗੰਭੀਰ ਹੈ ਅਤੇ ਸਾਮਾਜਕ ਖੇਤਰ ਨੂੰ ਇਸਦੇ ਪ੍ਰਤੀ ਮਜਬੂਤ ਪ੍ਰਤਿਬਧਤਾ ਵਿਖਾਉਣ ਦੀ ਜ਼ਰੂਰਤ ਹੈ । ਪਿਛਲੇ ਸਾਲ ਭਾਰਤ ਇਸ ਸੂਚਕਾਂਕ ਵਿੱਚ 97ਵੇਂ ਸਥਾਨ ਉੱਤੇ ਸੀ । ਆਈਏਫਪੀਆਰਆਈ ਨੇ ਇੱਕ ਬਿਆਨ ਵਿੱਚ ਕਿਹਾ , 119 ਦੇਸ਼ਾਂ ਵਿੱਚ ਭਾਰਤ 100ਵੇਂ ਸਥਾਨ ਉੱਤੇ ਹੈ ਅਤੇ ਸਮੁੱਚੇ ਏਸ਼ਿਆ ਵਿੱਚ ਸਿਰਫ ਅਫਗਾਨਿਸਤਾਨ ਅਤੇ ਪਾਕਿਸਤਾਨ ਉਸਤੋਂ ਪਿੱਛੇ ਹਨ ।

ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੇ ਕਿਹਾ , 31 . 4 ਦੇ ਨਾਲ ਭਾਰਤ ਦਾ 2017 ਦਾ ਜੀਏਚਆਈ ( ਸੰਸਾਰਿਕ ਭੁੱਖ ਸੂਚਕਾਂਕ ) ਅੰਕ ਉਚਾਈ ਦੀ ਤਰ੍ਹਾਂ ਹੈ ਅਤੇ ਗੰਭੀਰ ਸ਼੍ਰੇਣੀ ਵਿੱਚ ਹੈ । ਇਹ ਉਨ੍ਹਾਂ ਮੁੱਖ ਕਾਰਕਾਂ ਵਿੱਚੋਂ ਇੱਕ ਹੈ ਜਿਸਦੀ ਵਜ੍ਹਾ ਵਲੋਂ ਦੱਖਣ ਏਸ਼ਿਆ ਇਸ ਸਾਲ ਜੀਏਚਆਈ ਵਿੱਚ ਸਭਤੋਂ ਖ਼ਰਾਬ ਨੁਮਾਇਸ਼ ਕਰਣ ਵਾਲੇ ਖੇਤਰਾਂ ਵਿੱਚੋਂ ਇੱਕ ਹੈ । ਰਿਪੋਰਟ ਦੇ ਮੁਤਾਬਕ ਭਾਰਤ ਚੀਨ ( 29 ) , ਨੇਪਾਲ ( 72 ) , ਮਿਆਮਾਂ ( 77 ) , ਸ਼੍ਰੀਲੰਕਾ ( 84 ) ਅਤੇ ਬੰਗਲਾਦੇਸ਼ ( 88 ) ਵਲੋਂ ਵੀ ਪਿੱਛੇ ਹੈ । ਪਾਕਿਸਤਾਨ ਅਤੇ ਅਫਗਾਨਿਸਤਾਨ  106ਵੇਂ ਅਤੇ 107ਵੇਂ ਸਥਾਨ ਉੱਤੇ ਹਨ ।

Post Author: admin

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *