ਦੇਸ਼ ਵਿੱਚ ਚੀਨ ਤੋਂ ਆਯਾਤ ਹੋਣ ਵਾਲੇ ਕਲਰ ਟੈਲੀਵਿਜ਼ਨ ਤੇ ਬੈਨ

ਨਵੀਂ ਦਿੱਲੀ- ਕੇਂਦਰ ਸਰਕਾਰ ਨੇ ਵੀਰਵਾਰ ਨੂੰ ਰੰਗੀਨ ਟੈਲੀਵਿਜ਼ਨ ਦੇ ਆਯਾਤ ‘ਤੇ ਪਾਬੰਦੀ ਲਗਾਈ ਹੈ। ਇਸ ਕਦਮ ਦਾ ਉਦੇਸ਼ ਘਰੇਲੂ ਨਿਰਮਾਣ ਨੂੰ ਉਤਸ਼ਾਹਤ ਕਰਨ ਅਤੇ ਚੀਨ ਵਰਗੇ ਦੇਸ਼ਾਂ ਤੋਂ ਗ਼ੈਰ-ਜ਼ਰੂਰੀ ਚੀਜ਼ਾਂ ਦੀ ਦਰਾਮਦ ਨੂੰ ਘਟਾਉਣਾ ਹੈ। ਡਾਇਰੈਕਟੋਰੇਟ ਜਨਰਲ ਆਫ ਫੌਰਨ ਟ੍ਰੇਡ (DGFT) ਨੇ ਇੱਕ ਨੋਟੀਫਿਕੇਸ਼ਨ ਵਿਚ ਕਿਹਾ, “ਰੰਗੀਨ ਟੈਲੀਵੀਜ਼ਨ ਦੀ ਆਯਾਤ ਨੀਤੀ ਵਿਚ ਸੋਧ ਕੀਤਾ ਗਿਆ ਹੈ।

ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੀ ਆਯਾਤ ਨੀਤੀ ਨੂੰ ਆਜ਼ਾਦ ਹਟਾ ਕੇ ਪਾਬੰਦੀਸ਼ੁਦਾ ਸ਼੍ਰੇਣੀ ਵਿਚ ਲਿਆਇਆ ਗਿਆ ਹੈ। ਕਿਸੇ ਵਸਤੂ ਨੂੰ ਪ੍ਰਤੀਬੰਧਿਤ ਸ਼੍ਰੇਣੀ ਵਿਚ ਰੱਖਣ ਦਾ ਅਰਥ ਹੈ ਕਿ ਉਹ ਵਪਾਰੀ ਜੋ ਇਸ ਚੀਜ਼ ਨੂੰ ਆਯਾਤ ਕਰਦਾ ਹੈ, ਉਸ ਨੂੰ ਵਣਜ ਮੰਤਰਾਲੇ ਦੇ ਅਧੀਨ ਡੀਜੀਐਫਟੀ ਤੋਂ ਆਯਾਤ ਲਾਇਸੈਂਸ ਲੈਣਾ ਹੋਵੇਗਾ। ਚੀਨ ਭਾਰਤ ਵਿਚ ਕਲਰ ਟੀਵੀ ਦਾ ਸਭ ਤੋਂ ਵੱਡਾ ਨਿਰਯਾਤ ਕਰਨ ਵਾਲਾ ਹੈ।

ਇਸ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਕ੍ਰਮਵਾਰ ਵੀਅਤਨਾਮ, ਮਲੇਸ਼ੀਆ, ਹਾਂਗਕਾਂਗ, ਕੋਰੀਆ, ਇੰਡੋਨੇਸ਼ੀਆ, ਥਾਈਲੈਂਡ ਅਤੇ ਜਰਮਨੀ ਵਰਗੇ ਦੇਸ਼ ਹਨ। ਕੇਂਦਰ ਸਰਕਾਰ ਨੇ ਟੀਵੀ ਸੈਟਾਂ ‘ਤੇ ਇਹ ਪਾਬੰਦੀ 36 ਸੈਂਟੀਮੀਟਰ ਤੋਂ ਲੈ ਕੇ 105 ਸੈਮੀ ਤੱਕ ਦੇ ਸਕ੍ਰੀਨ ਅਕਾਰ ਨਾਲ ਲਗਾਈ ਹੈ। ਇਹ ਪਾਬੰਦੀ ਟੀਵੀ ਸੈੱਟਾਂ ਤੇ ਵੀ ਲਾਗੂ ਹੋਵੇਗੀ ਜੋ ਤਰਲ ਕ੍ਰਿਸਟਲ ਡਿਸਪਲੇਅ (ਐਲਸੀਡੀ) 63 ਸੈਮੀ ਤੋਂ ਘੱਟ ਸਕ੍ਰੀਨ ਦੇ ਆਕਾਰ ਤੋਂ ਘੱਟ ਹੈ।

ਵਿੱਤੀ ਸਾਲ 2019-20 ਵਿਚ, ਕੁੱਲ 781 ਮਿਲੀਅਨ ਡਾਲਰ ਦੇ ਟੀਵੀ ਸੈੱਟ ਭਾਰਤ ਵਿਚ ਦਰਾਮਦ ਕੀਤੇ ਗਏ ਸਨ। ਸਭ ਤੋਂ ਵੱਧ ਹਿੱਸਾ ਵੀਅਤਨਾਮ ਅਤੇ ਚੀਨ ਦਾ ਸੀ। ਭਾਰਤ ਨੇ ਪਿਛਲੇ ਵਿੱਤੀ ਵਰ੍ਹੇ ਦੌਰਾਨ ਚੀਨ ਤੋਂ 428 ਮਿਲੀਅਨ ਡਾਲਰ ਟੀਵੀ ਦੀ ਦਰਾਮਦ ਕੀਤੀ ਸੀ। ਉਸੇ ਸਮੇਂ, ਵਿਅਤਨਾਮ ਲਈ ਇਹ ਅੰਕੜਾ 293 ਮਿਲੀਅਨ ਡਾਲਰ ਸੀ।

Post Author: admin

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *