ਸਾਵਧਾਨ! ਕੁਝ ਲੋਕਾਂ ਲਈ ਸੋਇਬੀਨ ਹੋ ਸਕਦੀ ਹੈ ਨੁਕਸਾਨਦਾਇਕ

ਨਵੀਂ ਦਿੱਲੀ । ਸੋਇਆਬੀਨ ਇੱਕ ਪ੍ਰਕਾਰ ਦੀ ਫਸਲ ਹੈ ਜੋ ਦਲਹਨ ਨਹੀਂ ਸਗੋਂ ਤੀਲਹਨ ਦੀ ਸ਼੍ਰੇਣੀ ਵਿੱਚ ਰੱਖੀ ਜਾਂਦੀ ਹੈ । ਇਸਨੂੰ ਬਤੋਰ ਦਾਲ ਖਾਧਾ ਜਾਂਦਾ ਹੈ , ਇਸਦਾ ਤੇਲ ਪ੍ਰਯੋਗ ਵਿੱਚ ਲਿਆਇਆ ਜਾਂਦਾ ਹੇ , ਇਸ ਤੋਂ ਸੋਯਾਬੀਨ ਚੰਕਸ ਤਿਆਰ ਕੀਤੇ ਜਾਂਦੇ ਹਨ ।

ਸੋਇਆਬੀਨ ਤੋਂ ਬਨਣ ਵਾਲੇ ਪਦਾਰਥਾਂ ਦੇ ਕਈ ਫਾਇਦੇ ਬਾਰੇ ਤਾਂ ਤੁਸੀਂ ਜਾਣਦੇ ਹੀ ਹੋ ਪਰ ਇਸਦਾ ਜਿਆਦਾ ਮਾਤਰਾ ਵਿੱਚ ਖਾਣ ਦੇ ਜਾਂ ਕਈ ਬਿਮਾਰੀਆਂ ਵਿੱਚ ਖਾਣ ‘ਤੇ ਇਸਦੇ ਕੁਝ  ਨੁਕਸਾਨ ਵੀ ਹੋ ਸੱਕਦੇ ਹਨ ।

ਇੱਕ ਰਿਸਰਚ ਵਿੱਚ ਇਹ ਗੱਲ ਸਾਹਮਣੇ ਆਈ ਹੈ ਕਿ ਬਹੁਤ ਜਿਆਦਾ ਮਾਤਰਾ ਵਿੱਚ ਸੋਯਾਬੀਨ ਦਾ ਸੇਵਨ ਕਰਣਾ ਸਿਹਤ ਲਈ ਨੁਕਸਾਨਦਾਇਕ ਸਾਬਤ ਹੋ ਸਕਦਾ ਹੈ ।

ਦਿਲ ਦੀ ਸਮੱਸਿਆ
ਲੰਬੇ ਸਮਾਂ ਵਲੋਂ ਸੋਇਆਬੀਨ ਨੂੰ ਦਿਲ ਦੇ ਮਰੀਜਾਂ ਲਈ ਬੇਸ‍ਟ ਡਾਇਟ ਵਿੱਚੋਂ ਇੱਕ ਮੰਨਿਆ ਗਿਆ ਹੈ ।ਸੋਇਆਬੀਨ ਖਾਣ ਨਾਲ ਪ੍ਰੋਟੀਨ ਵੀ ਮਿਲਦਾ ਹੈ ਅਤੇ ਇਸ ਵਿੱਚ ਮੌਜੂਦ heart ਕਾਲੇਸ‍ਟਰਾਲ ਵੀ ਜਿਆਦਾ ਨੁਕਸਾਨ ਨਹੀਂ ਪਹੁੰਚਾਉਂਦਾ ਹੈ । ਲੇਕਿਨ ਤਾਜ਼ਾ ਜਾਂਚ ਵਿੱਚ ਇਸਨੂੰ ਦਿਲ ਦੇ ਮਰੀਜਾਂ ਲਈ ਸਿਹਤਮੰਦ ਨਹੀਂ ਮੰਨਿਆ ਗਿਆ ਹੈ । ਇਸ ਵਿੱਚ ਟਰਾਂਸ ਫੈਟ ਪਾਏ ਜਾਂਦੇ ਹਨ ਜੋ ਦਿਲ ਲਈ ਚੰਗੇ ਨਹੀਂ ਹੁੰਦੇ , ਇਸਦਾ ਜ‍ਿਆਦਾ ਪ੍ਰਯੋਗ ਕਰਣ ਨਾਲ ਇਹ ਤੁਹਾਡੇ ਦਿਲ ਨੂੰ ਕਮਜ਼ੋਰ ਬਣਾ ਸਕਦੇ ਹਨ ।

 

ਗਰਭਵਤੀ ਔਰਤਾਂ ਕਰਨ ਪਰਹੇਜ:
ਪ੍ਰੇਗ‍ਨੇਂਟ ਔਰਤਾਂ ਨੂੰ ਸੋਇਆਬੀਨ ਦਾ ਜਿਆਦਾ ਸੇਵਨ ਕਰਨਾ ਮੁਸ਼ਕਲ ਵਿੱਚ ਪਾ ਸਕਦਾ ਹੈ । ਇਸਨੂੰ ਪਚਣ ਵਿੱਚ ਥੋੜ੍ਹਾ ਜਿਆਦਾ ਸਮਾਂ ਲੱਗਦਾ ਹੈ , ਇਸਨੂੰ ਖਾਣ ਦੇ ਬਾਅਦ ਉਲਟੀ ਜਾਂ ਮਿਤਲੀ ਵਰਗਾ ਮਹਿਸੂਸ ਹੋ ਸਕਦਾ ਹੈ । ਇਸਦੇ ਇਲਾਵਾ ਦੁੱਧ ਪਿਲਾਉਣ ਵਾਲੀਆਂ  ਔਰਤਾਂ ਨੂੰ ਵੀ ਸੋਇਆਬੀਨ ਦੇ ਸੇਵਨ ਤੋਂ ਬਚਨਾ ਚਾਹੀਦਾ ਹੈ ।  ਤੁਸੀ ਇਸਨੂੰ ਕਦੇ-ਕਦਾਈ ਖਾ ਸਕਦੇ ਹੋ।

ਐਲਰਜੀ ਵਿੱਚ ਨਾ ਕਰੀਏ ਸੇਵਨ
ਅਜਿਹੇ ਲੋਕ ਜਿਨ‍ਹਾਂ ਐਲਰਜੀ ਦੀ ਪ੍ਰਾਬ‍ਲਮ ਹੈ , ਦੁੱਧ ਵਲੋਂ ਕੋਈ ਐਲਰਜੀ ਹੈ , ਕਿਸੇ ਖਾਸ ਚੀਜ ਨੂੰ ਖਾਣ ਜਾਂ ਸੂੰਘਨੇ ਵਲੋਂ ਮਾਇਗਰੇਨ  ਹੋ ਜਾਂਦਾ ਹੋ ਉਂਨ‍ਹਾਂ ਨੂੰ ਵੀ ਸੋਇਆਬੀਨ ਦਾ ਸੇਵਨ ਨਹੀਂ ਕਰਣਾ ਚਾਹੀਦਾ ਹੈ । ਇਸਦੇ ਇਲਾਵਾ ਉਹ ਲੋਕ ਜਿਨ੍ਹਾਂ ਵਿੱਚ ਭਾਰ ਵਧਾਉਣ ਵਾਲਾ ਥਾਇਰਾਇਡ ਹੈ ਉਂਨ‍ਹਾਂ ਵੀ ਇਸਦੇ ਸੇਵਨ ਵਿੱਚ ਕਮੀ ਲਾਨੀ ਚਾਹੀਦੀ ਹੈ । ਸੋਯਾਬੀਨ ਅਤੇ ਇਸਤੋਂ ਬਣੇ ਪਦਾਰਥਾਂ ਦਾ ਰੋਜਾਨਾ ਸੇਵਨ ਕਰਣਾ ਸਿਹਤ ਲਈ ਠੀਕ ਨਹੀਂ ਹੈ ।

ਕਿਡਨੀ ਦੇ ਰੋਗੀ ਨਾ ਖਾਉਣ:
ਸੋਇਆਬੀਨ ਅਤੇ ਇਸ ਤੋਂ ਬਣੇ ਉਤਪਾਦ ਵਿੱਚ ਫੀਟੋਏਸਟਰੋਜਨ ਨਾਮਕਾ ਇੱਕ ਰਾਸਾਇਣਿਕ ਤਤ‍ ਪਾਇਆ ਜਾਂਦਾ ਹੈ । ਆਮਤੌਰ ਉੱਤੇ ਇਹ ਨੁਕਸਾਨ ਨਹੀਂ ਪਹੁੰਚਾੳੁਂਦਾ ਹੈ ਲੇਕਿਨ ਉਹ ਲੋਕ  ਜਿਨ੍ਹਾਂ ਦੀ ਕਿਡਨੀ ਕਮਜੋਰ ਹੈ , ਜਾਂ ਕਿਡਨੀ ਸਬੰਧੀ ਕੋਈ ਰੋਗ ਹੈ, ਉਹ ਇਸਦਾ ਸੇਵਨ ਬਿਲਕੁਲ ਨਾ ਕਰਨ । ਕਿਡਨੀ ਲਈ ਇਹ ਕੈਮਿਕਲ ਜਹਿਰ ਦੇ ਵਰਗੇ ਹੈ ਜੋ ਕਿਡਨੀ ਫੇਲ ਹੋਣ ਦਾ ਕਾਰਨ ਵੀ ਬੰਨ ਸਕਦਾ ਹੈ ।

 

ਯੂਰੀਨ ਕੈਂਸਰ ਦੇ ਮਰੀਜ ਬਣਾ ਲਵੇਂ ਦੂਰੀ:
ਅਜਿਹੇ ਲੋਕ ਜੋ ਮੂਤਰ ਦੇ ਕੈਂਸਰ ਜਾਂ ਯੂਰੀਨ ਕੈਂਸਰ ਤੋਂ ਪੀੜਤ ਹਨ ਉਂਨ‍ਹਾਂ  ਨੂੰ ਇਸਦੀ ਵਰਤੋਂ ਨਹੀਂ ਕਰਨੀ ਚਾਹੀਦਾ ਹੈ ।ਉਹਨਾ ਲੋਕਾਂ  ਨੂੰ ਜਿਹਨਾ ਨੂੰ  appendix pain ਇਹ ਬਿਲਕੁਲ ਵੀ ਹਿਤਕਰ ਨਹੀਂ ਹੇ । ਉਹ ਲੋਕ ਜਿਨ੍ਹਾਂਦੀ ਫੈਮਿਲੀ ਹਿਸ‍ਟਰੀ ਵਿੱਚ ਕਿਸੇ ਨੂੰ ਇਸ ਕੈਂਸਰ ਵਲੋਂ ਦੋ ਚਾਰ ਹੋਣਾ ਪਿਆ ਹੋ ਉਹ ਵੀ ਸੁੱਤਾ ਪਦਾਰਥਾਂ ਦਾ ਸੇਵਨ ਨਾ ਕਰੋ । ਸੋਯਾਬੀਨ ਜਾਂ ਇਸਤੋਂ ਬਣੇ ਉਤ‍ਪਾਦ ਖਾਨ ਤੁਹਾਡੇ ਜੀਂਨ‍ਸ ਵਿੱਚ ਯੂਰੀਨ ਕੈਂਸਰ ਦੀ ਸੰਭਾਵਨਾ ਨੂੰ ਵਧਾਉਂਦੇ ਹੈ ।

ਡਾਇਬਿਟੀਜ:
ਜੇਕਰ ਤੁਸੀ ਡਾਇਬਿਟੀਜ ਤੋਂ ਪੀੜਿਤ ਹੋ ਤਾਂ ਸੋਇਆਬੀਨ ਦਾ ਇਸਤੇਮਾਲ ਨਾ ਕਰੋ। ਇਨ੍ਹਾਂ ਦਾ ਬਹੁਤ ਜਿਆਦਾ ਪ੍ਰਯੋਗ ਤੁਹਾਨੂੰ ਨੁਕਸਾਨ ਹੀ ਪਹੁੰਚਾਏਗਾ । ਹਫਤੇ ਵਿੱਚ ਇੱਕ – ਦੋ ਵਾਰ ਤੁਸੀ ਇਨ੍ਹਾਂ ਦਾ ਸੇਵਨ ਕਰ ਸੱਕਦੇ ਹੋ ਲੇਕਿਨ ਉਹ ਵੀ ਉਚਿਤ ਮਾਤਰਾ ਵਿੱਚ । ਪਰਵਾਰ ਵਿੱਚ ਕਿਸੇ ਨੂੰ ਡਾਇਬਿਟੀਜ ਹੈ ਤਾਂ ਤੁਹਾਨੂੰ ਵੀ ਇਸਦੇ ਹੋਣ ਦਾ ਖ਼ਤਰਾ ਸੌ ਫੀਸਦੀ ਹੁੰਦਾ ਹੈ , ਅਜਿਹੇ ਵਿੱਚ ਸੋਇਆਬੀਨ ਦਾ  ਪ੍ਰਯੋਗ ਸਿਹਤ ਲਈ ਨੁਕਸਾਨਦਾਇਕ ਹੋ ਸਕਦੀ ਹੈ ।

Post Author: admin

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *