ਕਿਸਾਨ ਦੇ ਬੇਟੇ ਨੇ ਬਣਾਈ ਮੋਬਾਇਲ ਦੇ ਮਿਸਕਾਲ ‘ਤੇ ਚਲਣ ਵਾਲੀ ਮੋਟਰ

ਹੁਣ ਰਾਤ ਵਿੱਚ ਕਿਸਾਨਾਂ ਨੂੰ ਖੇਤਾਂ ਵਿੱਚ ਪਾਣੀ ਦੇਣ ਲਈ ਵਾਰ ਵਾਰ ਨਹੀਂ ਜਾਣਾ ਪਵੇਗਾ । ਇਸਦੇ ਲਈ ਕੋਟਾ ਵਲੋਂ ਕਰੀਬ 15 ਕਿਲੋਮੀਟਰ ਦੂਰ ਚੰਦਰੇਸਲ ਨਿਵਾਸੀ ਇੱਕ ਕਿਸਾਨ ਦੇ ਬੇਟੇ ਨੇ ਇੱਕ ਅਜਿਹੀ ਮਸ਼ੀਨ ਤਿਆਰ ਕੀਤੀ ਹੈ ਜਿਸਦੇ ਜਰਿਏ ਖੇਤਾਂ ਵਿੱਚ ਪਾਣੀ ਪਹੁੰਚਾਇਆ ਜਾ ਸਕਦਾ ਹੈ । ਇਸਦੇ ਲਈ ਕਿਸਾਨ ਨੂੰ ਜਰੂਰੀ ਨਹੀਂ ਹੈ ਖੇਤ ਵਿੱਚ ਜਾਕੇ ਹੀ ਪਾਣੀ ਦੀ ਮੋਟਰ ਨੂੰ ਚਾਲੂ ਕਰ ਸਕੇ । ਹੁਣ ਕਿਸਾਨ ਆਪਣੇ ਘਰ ਉੱਤੇ ਹੀ ਇੱਕ ਮਿਸਕਾਲ ਦੇ ਜਰਿਏ ਆਪਣੇ ਖੇਤ ਵਿੱਚ ਪਾਣੀ ਦੀ ਮੋਟਰ ਨੂੰ ਚਾਲੂ ਅਤੇ ਬੰਦ ਕਰ ਸਕਦਾ ਹੈ ।

ਦਰਅਸਲ ਚੰਦਰੇਸਲ ਨਿਵਾਸੀ ਜਿਤੇਂਦਰ ਨਾਗਰ ਨੇ ਆਪਣੇ ਪਿੰਡ ਵਿੱਚ ਕਈ ਵਾਰ ਵੇਖਿਆ ਕਿ ਕਿਸਾਨ ਨੂੰ ਆਪਣੇ ਖੇਤ ਵਿੱਚ ਪਾਣੀ ਦੇਣ ਲਈ ਕਾਫ਼ੀ ਮਸ਼ੱਕਤ ਕਰਣੀ ਪੈਂਦੀ ਸੀ । ਅਜਿਹੇ ਵਿੱਚ ਜਦੋਂ ਤੱਕ ਖੇਤ ਵਿੱਚ ਪੂਰੀ ਤਰ੍ਹਾਂ ਵਲੋਂ ਪਾਣੀ ਨਹੀਂ ਚਲਾ ਜਾਂਦਾ ਸੀ ਉਹ ਕਿਸਾਨ ਖੇਤ ਵਿੱਚ ਹੀ ਬੈਠਾ ਰਹਿੰਦਾ ਸੀ । ਅਜਿਹੇ ਵਿੱਚ ਕਿਸਾਨ ਨੂੰ ਕਰੀਬ 2 ਘੰਟਿਆ ਆਪਣੇ ਖੇਤ ਵਿੱਚ ਹੀ ਗੁਜ਼ਾਰਨਾ ਪੈਂਦਾ ਸੀ । ਇਸ ਤੋਂ ਆਹਤ ਹੋਕੇ ਕਿਸਾਨ ਦੇ ਬੇਟੇ ਜਿਤੇਂਦਰ ਨਾਗਰ ਨੇ ਕਿਸਾਨਾਂ ਦੀਆਂ ਸਹੂਲਤਾਂ ਨੂੰ ਧਿਆਨ ਵਿੱਚ ਰੱਖਦੇ ਹੋਏ ਬਿਨਾਂ ਕਿਸੇ ਦੀ ਮਦਦ ਵਲੋਂ ਆਪਣੇ ਖੇਤ ਵਿੱਚ ਇਲੇਕਟਰੀਸਿਟੀ ਬੋਰਡ ਦੀ ਮਦਦ ਵਲੋਂ ਸਿਸਟਮ ਨੂੰ ਤਿਆਰ ਕਰ ਇਸ ਸਿਸਟਮ ਨੂੰ ਇੱਕ ਮੋਬਾਇਲ ਦੇ ਜਰਿਏ ਜੋੜ ਦਿੱਤਾ ।

Post Author: admin

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *