1985 ਵਿੱਚ ਅੱਜ ਦੇ ਦਿਨ ਬਿਲ ਗੇਟਸ ਨੇ ਵਿੰਡੋਸ-1 ਆਪਰੇਟਿੰਗ ਸਿਸਟਮ ਬਜਾਰ ਵਿੱਚ ਉਤਾਰਿਆ ਸੀ

Windows operating:ਵਿੰਡੋਜ਼-1 1985 ਵਿੱਚ ਅੱਜ  ਦੇ ਦਿਨ ਦੁਨੀਆ ਦੇ ਸਾਹਮਣੇ ਆਇਆ। ਕੰਪਿਊਟਰ ਜਾਂ ਸਮਾਰਟਫੋਨ ਇਸਤੇਮਾਲ ਕਰਨ ਵਾਲਿਆਂ ਦੇ ਵਿੱਚ ਵਿੰਡੋਜ਼ ਜਾਣਿਆ-ਪਹਿਚਾਣਿਆ ਨਾਂਅ ਹੈ। ਬਿਲ ਗੇਟਸ ਨੇ ਵਿੰਡੋਜ਼-1 ਆਪਰੇਟਿੰਗ ਸਿਸਟਮ ਨੂੰ 20 ਨਵੰਬਰ 1985 ਵਿੱਚ ਬਾਜ਼ਾਰ ‘ਚ ਲਿਆਇਆ ।

ਇੱਕ ਨੀਲੀ ਸਕਰੀਨ ਉੱਤੇ ਤੁਹਾਡੇ ਕੰਮ ਦੇ ਪ੍ਰੋਗਰਾਮਾਂ ਦੇ ਆਇਕਨ, ਮਾਉਸ ਰੱਖ ਕੇ ਆਇਟਮ ਨੂੰ ਸਿਲੈਕਟ ਕਰਨਾ ਜਾਂ ਫਿਰ ਡਰਾਪ ਡਾਉਨ ਕਰਨਾ ਇਸ ਦੀ ਖਾਸੀਅਤ ਸੀ। ਨਾਲ ਹੀ ਇੱਕ ਪ੍ਰੋਗਰਾਮ ਨੂੰ ਵਿੱਚ ਹੀ ਛੱਡ, ਬਿਨਾਂ ਬੰਦ ਕੀਤੇ ਦੂਜੇ ਉੱਤੇ ਕੰਮ ਕਰਨਾ ਯਾਨੀ ਮਲਟੀਟਾਸਕਿੰਗ ਵੀ ਇੱਥੇ ਹੀ ਸੰਭਵ ਹੋਇਆ।

ਇਸ ਤੋਂ ਪਹਿਲਾਂ ਤੱਕ ਕੰਪਿਊਟਰ ਵਿੱਚ ਮਾਇਕ੍ਰੋਸਾਫਟ ਦਾ ਹੀ ਆਪਰੇਟਿੰਗ ਸਿਸਟਮ ਡਾਸ ਇਸਤੇਮਾਲ ਕੀਤਾ ਜਾਂਦਾ ਸੀ। ਉਦੋਂ ਲੋਕਾਂ ਨੂੰ ਨਿਸ਼ਚਿਤ ਨਿਰਦੇਸ਼ਾਂ ਨੂੰ ਟਾਈਪ ਕਰਨ ਦੀ ਜ਼ਰੂਰਤ ਪੈਂਦੀ ਸੀ। ਇੱਕ ਗਲਤ ਕਮਾਂਡ ਤਾਂ ਕੰਪਿਊਟਰ ਤੁਹਾਡੀ ਗੱਲ ਮੰਨਣ ਤੋਂ ਮਨਾਹੀ ਕਰ ਦਿੰਦਾ।

ਪਰ ਵਿੰਡੋਜ਼ ਵਿੱਚ ਸਕਰੀਨ ਉੱਤੇ ਦਿੱਤੇ ਗਏ ਵਿਕਲਪਾਂ ‘ਤੇ ਕਲਿਕ ਕਰਨ ਨਾਲ ਕੰਪਿਊਟਰ ਇਸਤੇਮਾਲ ਕਰਨ ਵਾਲਿਆਂ ਦਾ ਜੀਵਨ ਆਸਾਨ ਹੋ ਗਿਆ।

ਹੌਲੀ – ਹੌਲੀ ਇਹ ਆਪਰੇਟਿੰਗ ਸਿਸਟਮ ਕੰਪਿਊਟਰ ਦੇ ਨਾਲ ਨਾਲ ਸਮਾਰਟਫੋਨ ਵਿੱਚ ਵੀ ਇਸਤੇਮਾਲ ਹੋਣ ਲੱਗਾ। ਇਸ ਸਾਲ ਮਾਈਕ੍ਰੋਸਾਫਟ ਨੇ ਸਮੇਂ ਦੇ ਨਾਲ ਤਕਨੀਕ ਬਦਲਦੇ ਹੋਏ ਵਿੰਡੋਜ਼ ਦਾ ਨਵਾਂ ਰੂਪ ਵਿੰਡੋਜ-8 ਬਾਜ਼ਾਰ ਵਿੱਚ ਪੇਸ਼ ਕੀਤਾ।

ਸਮਾਰਟਫੋਨ ਵਿੱਚ ਐਂਡਰਾਇਡ ਅਤੇ ਆਈਓਐੱਸ ਦੀ ਲੋਕਪ੍ਰਿਅਤਾ ਦੇ ਚਲਦੇ ਵਿੰਡੋਜ਼ ਨੂੰ ਭਾਰੀ ਨੁਕਸਾਨ ਚੁੱਕਣਾ ਪੈ ਰਿਹਾ ਸੀ। ਪਰ ਇਸ ਤਾਜ਼ਾ ਸੰਸਕਰਣ ਨੇ ਇੱਕ ਵਾਰ ਫਿਰ ਲੋਕਾਂ ਨੂੰ ਵਿੰਡੋਜ਼ ਵੱਲ ਖਿੱਚਿਆ ਹੈ, ਹਾਲਾਂਕਿ ਸਮਾਰਟਫੋਨ ਦੇ ਬਾਜ਼ਾਰ ਵਿੱਚ ਨੋਕੀਆ ਹੀ ਵਿੰਡੋਜ ਦਾ ਵੱਡਾ ਸਾਥੀ ਹੈ।

Post Author: admin

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *